Maoni: Kwa nini FIFA inapaswa kutoa nafasi kwa wachezaji wa ligi za ndani za Afrika kwenye Kombe la Dunia?

ByLunyamadizo Mlyuka

July 24, 2026
Kwa nini FIFA inapaswa kutoa nafasi kwa wachezaji wa ligi za ndani za Afrika?Sadio ManeSadio Mane

Kombe la Dunia la FIFA ndilo jukwaa kubwa zaidi katika mchezo wa soka. Hata hivyo, kwa vilabu vingi barani Afrika, mashindano haya yamekuwa tukio la kutazama kwa mbali badala ya fursa ya kunufaika. Wakati mwangaza ukiwa kwa timu za taifa na mastaa wanaocheza katika ligi kubwa duniani, vilabu vinavyoendelea kukuza vipaji vya nyumbani mara nyingi hubaki bila manufaa ya moja kwa moja.

Wakati unaendelea kupata maoni ya makala haya una nafasi ya kushinda mamilioni na SportPesa. Suka mkeka wako upate mamilioni sasa hivi. Ni rahisi kupitia SportPesa bet kwa uwajibikaji.

Huyu hapa bingwa wa FIFA Kombe la Dunia 2026: Hispania 1-0 Argentina FIFA Kombe la Dunia 2026| Ferran Torres afunga bao la ushindi

Kwa nini FIFA inapaswa kutoa nafasi kwa wachezaji wa ligi za ndani za Afrika?
Salah Mo nahodha wa timu ya taifa ya Misri.

Mpango wa FIFA wa Kunufaisha Vilabu (Club Benefits Programme)

Kupitia Kombe la Dunia la 2026, FIFA ilitenga kiasi cha rekodi cha dola za Marekani milioni 355 (USD 355 milioni) kwa ajili ya vilabu vilivyowaruhusu wachezaji wao kujiunga na timu za taifa katika mechi za kufuzu na hatua za fainali.

Mgawanyo wa fedha ulikuwa kama ifuatavyo:

KipengeleKiasi (USD)
Vilabu vilivyotoa wachezaji kwenye mechi za kufuzuUSD milioni 100
Vilabu vilivyotoa wachezaji walioitwa kwenye fainali za Kombe la DuniaUSD milioni 250
Maendeleo ya soka la vilabu dunianiUSD milioni 5
JumlaUSD milioni 355

Mpango huu ni wa kupongezwa kwa kuwa unalenga kuvilipa vilabu vinavyozalisha na kukuza wachezaji wa kimataifa.

Mgawanyo wa fedha za zawadi za Kombe la Dunia 2026

Nafasi/KundiFedha za zawadi (USD)
Hispania (Bingwa)USD milioni 51
Argentina (Mshindi wa pili)USD milioni 34
England (Nafasi ya tatu)USD milioni 30
Ufaransa (Nafasi ya nne)USD milioni 28
Robo fainali (kila timu)USD milioni 20
Hatua ya 16 Bora (kila timu)USD milioni 16

Chanzo: FIFA / Complex, 20 Julai 2026.

Changamoto kwa vilabu vya ligi za ndani Afrika

Kwa nini FIFA inapaswa kutoa nafasi kwa wachezaji wa ligi za ndani za Afrika?
Hakimi Achraf nyota wa timu ya taifa ya Morocco

Fedha anazovuna bingwa: Fifa World Cup 2026: Bingwa kuzoa Bilioni 123

Licha ya ubora wa mpango huu, unaonyesha changamoto kubwa ya kimuundo katika soka la Afrika.Timu nyingi za taifa barani Afrika zinategemea zaidi wachezaji wanaocheza katika ligi za Ulaya, Asia na Mashariki ya Kati. Ingawa wachezaji hao wanastahili nafasi zao kutokana na uwezo wao, hali hiyo inamaanisha kuwa fedha zinazotolewa kupitia Kombe la Dunia huishia kunufaisha zaidi vilabu vya nje ya Afrika kuliko vilabu vya ligi za ndani.

Matokeo yake ni kwamba vilabu vya ndani vinavyoendelea kuwekeza katika ukuzaji wa vipaji, akademi za vijana na maendeleo ya soka katika mazingira yenye rasilimali chache, havipati sehemu ya faida hiyo. Hili linaibua swali muhimu:

Ni nani anayavitambua na kuvizawadia vilabu vya Afrika?

Ikiwa FIFA inalenga kukuza maendeleo ya soka duniani kwa usawa, ni wakati wa kutafuta mfumo utakaovipa nafasi zaidi vilabu vya ndani vya Afrika kunufaika na mafanikio ya Kombe la Dunia iwe kupitia motisha za kifedha, ruzuku za maendeleo au sera zitakazohamasisha timu za taifa kuendelea kuwapa nafasi wachezaji wanaocheza katika ligi za ndani pale wanapostahili.

Kwa kufanya hivyo, FIFA haitakuwa tu inaunga mkono ushindani wa Kombe la Dunia, bali pia itawekeza katika msingi wa maendeleo ya soka barani Afrika, ambako vipaji vingi huanzia safari yao.

Afrika Kusini na Misri ziliongoza kwa kuwaamini wachezaji wa ligi za ndani

Afrika Kusini ilikuwa mfano bora zaidi miongoni mwa mataifa ya Afrika katika Kombe la Dunia la 2026. Timu ya Bafana Bafana ilijumuisha wachezaji 19 kutoka Premier Soccer League (PSL). Vilabu vya Mamelodi Sundowns na Orlando Pirates kila kimoja kilitoa wachezaji wanane, jambo lililovifanya kustahili kupata malipo kupitia Mpango wa FIFA wa Kunufaisha Vilabu (Club Benefits Programme).

Misri pia ilionesha imani kubwa kwa ligi yake ya ndani kwa kujumuisha wachezaji 17 wanaocheza nchini humo. Vilabu kama Al Ahly, Zamalek, Pyramids FC, ZED FC na Enppi vinatarajiwa kunufaika kifedha kutokana na ushiriki wa wachezaji wao katika Kombe la Dunia.

Tofauti katika mataifa mengine ya Afrika

Katika nchi nyingine za Afrika, hali ilikuwa tofauti kabisa.Ghana ilisafiri na mchezaji mmoja tu kutoka ligi ya ndani, ambaye ni kipa Benjamin Asare wa Hearts of Oak. Asare alionesha kiwango cha juu katika mechi alizocheza, lakini kikosi kilichobaki kilikuwa karibu wote ni wachezaji wanaocheza nje ya Ghana.

Kwa upande mwingine, Morocco, Algeria na Côte d’Ivoire (Ivory Coast) hazikujumuisha hata mchezaji mmoja kutoka ligi zao za ndani katika vikosi vya mwisho vya Kombe la Dunia. Kutokana na hali hiyo, vilabu vyao vya ndani vitapata faida ndogo sana au kutopata kabisa sehemu ya mgao wa fedha wa FIFA, licha ya kuendelea kuzalisha na kukuza vipaji vya vijana kila msimu.

Kwa nini makocha hupendelea wachezaji wanaocheza nje ya Afrika?

Ni rahisi kuelewa kwa nini makocha wengi wa timu za taifa hupendelea wachezaji wanaocheza Ulaya.Wachezaji hao hupata mafunzo katika mazingira yenye miundombinu bora, matumizi ya sayansi ya michezo ya kisasa, viwanja vya ubora wa juu na ushindani mkali wa kila wiki. Wanaocheza katika ligi kama Premier League, La Liga, Serie A au Bundesliga huingia kambini wakiwa tayari wamezoea kucheza katika kiwango cha juu zaidi cha soka duniani.

Mzunguko unaolidhoofisha soka la Afrika

Hata hivyo, hali hiyo imeunda mzunguko unaoendelea kudhoofisha maendeleo ya soka la Afrika.Vilabu vya ndani hutumia miaka mingi kugundua na kukuza vipaji vya vijana. Lakini ifikapo wakati wa mashindano makubwa kama Kombe la Dunia, wachezaji wengi tayari huwa wamehamia nje ya nchi au hawajumuishwi kabisa katika vikosi vya timu za taifa.

Matokeo yake ni kwamba fedha zinazotokana na mashindano ya kimataifa huishia kunufaisha zaidi vilabu vya nje ya Afrika, badala ya vile vilivyowalea na kuweka msingi wa mafanikio yao.

Pendekezo: Kuwe na idadi ya lazima ya wachezaji wa ligi za ndani

Kwa sababu hiyo, FIFA inapaswa kuzingatia kwa uzito sera itakayolazimisha kila taifa litakalofuzu Kombe la Dunia kujumuisha angalau wachezaji wanne kutoka ligi yake ya ndani katika kikosi cha mwisho, mradi wachezaji hao wanakidhi viwango vya ushindani vinavyohitajika.

Pendekezo hili halilengi kutoa upendeleo au kushusha kiwango cha ushindani. Badala yake, litahamasisha vyama vya soka vya kitaifa kuwekeza zaidi katika ligi zao za ndani na kuimarisha daraja kati ya ligi za nyumbani na timu za taifa.

Faida kwa maendeleo ya soka la Afrika

Iwapo vilabu vya ndani vitapata sehemu ya malipo ya FIFA kupitia ushiriki wa wachezaji wao, vitaweza:

Eneo la uwekezajiManufaa
Akademi za vijanaKukuza vipaji zaidi vya baadaye
Viwanja vya mazoeziKuboresha mazingira ya maandalizi
Vifaa vya kisasaKuongeza ubora wa mafunzo
Huduma za matibabuKupunguza majeraha na kuongeza ustawi wa wachezaji
Mishahara ya wachezajiKuvutia na kubakiza vipaji vya ndani

Uwekezaji huo ungeongeza kiwango cha ushindani wa ligi za Afrika, kuboresha maendeleo ya wachezaji na kupunguza pengo lililopo kati ya ligi za Afrika na ligi kubwa za Ulaya. Mwishowe, si vilabu pekee vingefaidika, bali pia timu za taifa na maendeleo ya soka la Afrika kwa ujumla.

Hoja ya kufanya mabadiliko

Soka la Afrika halijawahi kukosa vipaji. Kinachokosekana mara nyingi ni fursa, uwekezaji na imani katika ubora wa wachezaji wanaocheza katika ligi za ndani.

FIFA tayari imechukua hatua muhimu kwa kupanua Mpango wa Kunufaisha Vilabu (Club Benefits Programme). Hata hivyo, hatua inayofuata inapaswa kuwa kuhakikisha kwamba vilabu vya nchi zinazoendelea katika soka havibaki kushuhudia mabilioni ya dola yakielekezwa kwingine, ilhali wachezaji wao bora waliokuzwa nyumbani hawapati nafasi ya kweli ya kuonyesha uwezo wao katika jukwaa kubwa zaidi la soka duniani.

Hitimisho

Iwapo lengo la FIFA ni kuimarisha maendeleo ya soka duniani kote, basi kuziimarisha ligi za ndani kunapaswa kuwa sehemu muhimu ya dhamira hiyo. Kuhakikisha kila kikosi cha Kombe la Dunia kinakuwa na uwakilishi wa maana wa wachezaji kutoka ligi za ndani kunaweza kuwa moja ya mageuzi makubwa na yenye athari chanya ambayo FIFA inaweza kuyatekeleza katika miaka ijayo.

Share this: