skip to Main Content
Mwongozo Wa Timu – Chelsea FC 

Mwongozo wa Timu – Chelsea FC 

CHELSEA ni moja ya timu zilizofanikiwa zaidi kwenye Ligi Kuu ya England, na moja ya timu ambayo inayoimarika kwa mashabiki duniani. Bado ikilinganishwa na klabu nyingine za muda mrefu, umaarufu wa Chelsea na utajiri umekuja katika nyakati za hivi karibuni. Licha ya kuundwa mnamo mwaka 1905, mashabiki wa Chelsea walilazimika kusubiri kwa miaka 50 kamili kusherehekea taji kuu la kwanza la klabu. Tangu wakati huo, Chelsea imekuwa ikifanya malipo kwa wakati uliopotea, ikitwaa mataji kadhaa kwenye mashindano ya ndani ya Uingereza na huko Ulaya.

Ingawa ni moja ya klabu tatu za Ligi Kuu England huko London, Chelsea ni miongoni mwa timu zinazoungwa mkono zaidi kwenye Ligi Kuu England. Kwa sehemu, hiyo inakuja kwenye historia yao ya kupendeza na nyota zingine za hadithi ambazo zimevaa klabu hiyo maarufu kwa rangi ya bluu.

Je!Ni jina gani?

Chelsea FC iliibuka kama timu ya nyumbani iliyo katika uwanja wa wa michezo wa Stamford Bridge huko London Kusini. Kwa hiyo, chaguo la jina ni la kupendeza. Uwanja huo kwa kweli ulikuwa pale Borough ya London jirani na Fulham, lakini kwa kuwa tayari kulikuwa na klabu ya mpira wa miguu iliyokuwa na jina hilo – Fulham FC ni klabu kongwe zaidi iliyokuwepo pale London na ipo kule Craven Cottage iliyo karibu – na klabu mpya ilipewa jina na eneo la karibu ya Chelsea.

Hii imesababisha moja ya majina ya utani zaidi katika Ligi Kuu, haswa kwa wafuasi hao ambao wanaishi nje ya Uingereza. Wakati mwingine Chelsea inajulikana kama “Wastaafu.” Mbali na kuwa tusi au maoni kwamba wachezaji wake wamepita umri wao, kwa kweli inawaheshimu raia wengine wanaoheshimiwa sana London. Jirani na Chelsea Hospitali ya karibu ya Royal nyumba ya uuguzi iliyoanzishwa mnamo mwaka 1682 inayojali washiriki waliostaafu waliohudumu jeshi la Uingereza. Wastaafu wa Chelsea huvaa sare nyekundu tofauti na wanajulikana kama sehemu ya mahudhurio ya kwenye michezo ya nyumbani huko Stamford Bridge!

Historia fupi ya Chelsea

Maendeleo ya mapema ya Chelsea yalikuwa yaliyoahidiwa – walifanikiwa kupandishwa daraja kwa kiwango cha juu baada ya mwaka wao wa kwanza kwenye ligi ya soka, na walicheza vizuri kwenye Fainali ya Kombe la FA ya mwaka 1915, mmoja wa michezo ya mwisho kuchezwa kabla ya michezo ya ushindani wa mpira wa miguu kusimama kwa sababu ya vita vya Kwanza vya Dunia. Mafanikio hayo makubwa yalimaanisha kuwa Chelsea ilipata msaada mkubwa na kwamba klabu inaweza kuvutia wachezaji wengine bora katika miaka ya vita. Lakini ingawa walikuwa wakiwa mara kwa mara katika kiwango cha juu, na hawakuwahi kuonekana katika hatari ya kushuka daraja, mataji mara zote yaliwakwepa.

Ilikuwa ni mwaka 1955 kabla ya miaka yote hiyo ya kujitolea hatimaye mashabiki waaminifu wa Chelsea iliwalipa. Huu ndio mwaka ambao mwishowe walikuwa na kitu fulani cha thamani, kumaliza alama nne mbali na kushinda ubingwa wa Ligi Daraja la Kwanza (championship). Kwa kweli, hiyo ilimaanisha zaidi ya taji – pia iliipa nafasi Chelsea ya kufuzu moja kwa moja kucheza kwenye Kombe jipya la Ulaya lililoundwa. Hata hivyo, wasimamizi wa ligi walikuwa na wasiwasi juu ya timu za Uingereza zinazocheza Ulaya, na waliwashawishi Chelsea kujitoa.

Hiyo inatuacha tukijiuliza ni nini labda kingetokea, kwani Chelsea ilipata mafanikio mengi ya Ulaya miaka ya baadaye, kuishinda Real Madrid kwenye Kombe la Washindi wa Kombe la UEFA mnamo mwaka 1965 na tena mnamo mwaka 1998, pamoja na Super League mwaka huo huo. Hivi majuzi, Chelsea imeshinda Ligi ya Ulaya mara mbili na kuchukua taji kubwa kuliko zote, Ligi ya Mabingwa Ulaya mwaka 2012.

Miaka iliyoongoza kwa ushindi huo wa Ulaya mnamo 1998 ilikuwa ngumu kwa Chelsea, ndani na nje ya uwanja. Ugumu wa kifedha mwanzoni mwa miaka ya 1980 ulimaanisha klabu ilazimike kuuza wachezaji ili kuishi, na bila shaka, kushuka kwa Daraja la Pili kulifuata. Kwa kweli, wakati wa giza kabisa mnamo mwaka 1983, klabu ilikaribia kuzama hadi Daraja la Tatu. Lakini kocha John Neal alifanya mfululizo wa usajili wa werevu – lakini wa bei rahisi -, pamoja na wachezaji kama Kerry Dixon na Pat Nevin. Chelsea ilirudi kushinda njia katikati, na shida za kifedha za klabu zilikuwa karibu kutatuliwa kwa njia ambayo hakuna mtu aliyeiona inakuja.

Mapinduzi ya Abramovich

Leo, Chelsea ni maarufu kwa mmiliki wake bilionea kama ilivyo katikati ya wachezaji wake. Lakini miaka 20 iliyopita, hakuna mtu katika ulimwengu wa michezo aliyewahi kusikia juu ya Roman Abramovich. Mnamo mwaka 2003, mfanyabiashara wa Urusi na mshabiki wa mpira wa miguu aliingia na kununua kampuni ambazo zilikuwa na nia ya kudhibiti klabu. Kwa kuungwa mkono na bilionea, mwishowe Chelsea ilikuwa katika nafasi ya kuwekeza, sio kwa wachezaji tu, bali katika aina ya maendeleo ya kibiashara na ambayo ingeiweka sawa na timu kama Real Madrid au Manchester United.

Matokeo ya kuchukuwa yalikuwa makubwa na ya haraka. Chelsea walimaliza msimu wao wa kwanza chini ya mmiliki wao mpya wa pili kwenye jedwali la Ligi Kuu ya England, na pia walifikia hatua ya nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya. Walipoteza mchezo huo kwa Porto, ambayo ilikwenda kuishtua Ulaya yote kwa kushinda taji hilo. Abramovich alivutiwa sana na utendaji kazi wa wanyonge wa Ureno na alimsajli mara moja kocha wao, José Mourinho kuchukua mikona pale Stamford Bridge mwaka uliofuata. Mwaka wa kwanza wa uongozi wa Mourinho uliwafanya waendelee kuwa bora zaidi na kushinda ligi kwa mara ya pili tu – na haswa miaka 50 baada ya ushindi wao wa kwanza.

Matokeo ya kuichukua timu yamekuwa ya kuvutia. Katika miaka ya Abramovich, Chelsea imeshinda mataji mengi kuliko ilivyopata katika historia yake yote. Pamoja na ushindi wa Ligi ya Mabingwa Ulaya na Ligi ya Ulaya iliyotajwa hapo awali, kumekuwa na mataji matano ya Ligi Kuu na ushindi wa Kombe la FA mara tano – pamoja na mara mbili ya kukumbukwa waliposhinda zote mbili mnamo 2010. Ongeza kwenye mafanikio haya kushinda Kombe la Ligi mara tatu, na Chelsea inasimama ya pili tu kwa Manchester United kwa suala la mafanikio ya kutwaa mataji kwa karne ya 21.

Inafaa kuzingatia kwamba kwa Roman Abramovich, Chelsea ni zaidi ya biashara tu au kombe – mashitaka yote yamekuwa yakitolewa kwa miaka. Huyu hapa mtu ambaye anapenda kwa dhati juu ya mpira wa miguu, kama mtu yeyote anavyoweza kuona. Yeye huhudhuria mara kwa mara michezo na ana tabia ya kuvaa moyo wake kwenye pochi yake.

Wachezaji alama

Haitakuwa habari hata kwa wapenzi wa kawaida wa mpira wa miguu kwamba Chelsea imepokea vipaji vikuu zaidi ambavyo mchezo umewahi kuona ndani ya chumba chake cha kubadilishia nguo huko Stamford Bridge. Lakini sio wote hawa wamefika kama matokeo ya salio la benki ya Abramovich. Wacha tuchukue tangu tu kwa miaka na tukutane na nyota maarufu zaidi wa Chelsea. Unakumbuka wangapi kati yao?

  • Alan Hudson – Hudson alichukuliwa huko Stamford Bridge karibu mara moja, sio kwa sababu alisainiwa baada ya kukataliwa kutoka kwa klabu yake ya utoto, wapinzani wao Fulham. Kwa wazi, kocha Dave Sexton aliona kitu ambacho Fulham alikuwa amekosa, kwani Hudson alikuwa chumba kikuu cha injini ya safu ya kiungo ya Chelsea mapema miaka ya 1970, akicheza kwa ustadi mkuu. Mnamo mwaka 1974, aliondoka na kujiunga na Stoke na kisha Arsenal, lakini hakupata mafanikio kama yale aliyokuwa nayo kule Stamford Bridge, na mwishoni mwa miaka ya 1970, akiwa na umri wa miaka 28 tu, alihamia Marekani na kujaribu bahati yake ndani ligi ya soka.
  • Ray Wilkins – Anayejulikana kama “Butch” kwa mduara wake wa ndani, Wilkins alikua akiangalia Chelsea ikicheza na alikuwa na timu yao ya vijana kabla ya kumfanya mchezaji wake wa kwanza mwenye umri wa miaka 17. Alikuwa na The Blues wakati wote mgumu katika miaka ya 1970, na alikuwa kipenzi cha mashabiki – haswa kati ya wafuasi wa kike! Ingawa kazi yake ya baadaye ilimchukuwa kote Ulaya, baadaye alirudi katika jukumu la usimamizi. Kumwagika kwa huzuni na malipo mengi huko Stamford Bridge alipofariki dunia ghafla kwa shinikizo la moyo mnamo mwaka 2018 kunatoa taswira kwamba kila kitu unahitaji kujua juu ya heshima ambayo alikuwa ameshikilia miaka 40 baada ya lengo lake la mwisho.
  • Peter Osgood – Kipaji kingine cha ajabu ambacho kilikuwa kimepita kabla ya wakati wake, “Mchawi wa Os” alikuwa mtu wa kipekee, aliyewashinda wachezaji wengine ambao bado walidhibiti mpira kwa neema na wepesi. Alifunga mabao 150 kwa klabu yake, ni mmoja wa wageni wa kwanza kuona wakati wa kuwasili Stamford Bridge, shukrani kwa sanamu nzuri kwenye lango kuu. Wakati Osgood alipofariki dunia kwa mshtuko wa moyo mnamo mwaka 2006, majivu yake yalizikwa chini ya eneo la adhabu (penalti) la lango la Shed End.
  • John Terry – Wakati mchezaji anapata jina la utani “Mr Chelsea” unajua kuna uhusiano maalum kati yake na klabu yake. Mlinzi huyo wa kati alikuwa pale Stamford Bridge kwa miaka 20 na alicheza zaidi ya mechi 500. Anatambulika duniani kote katika kizazi chake. Ana zaidi ya mabao 40 kwa jina lake na kuna wakarti alicheza kama kipa katika mchezo mmoja. Nje ya uwanja, Terry anaweza kuwa mtu wa kutatanisha. Lakini katikati, yeye ni mmoja wa wachezaji ambao huja mara moja katika kizazi.
  • Frank Lampard – Lampard sio mcheza mpira sana kama nguvu ya maumbile. Je! Ni timu gani nyingine inayoweza kusema mfungaji wao wa tatu bora wakati wote alikuwa kiungo? Lampard alisaini Blues mnamo mwaka 2001, miaka miwili kabla ya Abramovich kufika, na akiangalia nyuma, alikuwa dalili ya kwanza ya nyakati bora mbele. Mabao yake 181 yalikuja katika kazi ya Chelsea ambayo ilidumu miaka 10, na kwa kweli ilikuwa miaka ya kichawi zaidi katika historia ya klabu. Aliwakilisha pia nchi yake zaidi ya mara 100, pamoja na Kombe la Dunia mara tatu. Lampard alirudi Stamford Bridge kama Kocha Mkuu mnamo 2019, lakini alifukuzwa Januari 2021.
  • Didier Drogba – Moja ya usajili wa kimsingi uliotangaza umri wa Abramovich, Drogba alijitokeza mara moja, akifunga katika mchezo wake wa tatu tu kwa Chelsea na kichwa maridadi dhidi ya Crystal Palace. Mara baadaye, hata hivyo, aliwekwa kando na mfululizo wa majeraha na mashabiki walilazimika kujiuliza ikiwa usajili wao mpya ulikuwa na maana yoyote. Haraka akazishika akili zao, kwani Drogba alikuwa kinara wa mashine ya kufunga mabao ya Chelsea. La muhimu zaidi, kila wakati alikuwa na kipaji hicho cha kufurahisha cha kufunga mabao wakati yanahitajika sana. Nje ya mpira wa miguu, Drogba anafanya kazi bila kuchoka kuunga mkono maswala kadhaa ya kijamii nchini kwake Ivory Coast. Mnamo mwaka 2007, UN ilimteua Drogba kama Balozi wa Nia Njema, na hivi karibuni, alitangazwa kama Makamu mpya wa Rais wa Amani na Michezo.
  • Eden Hazard – Ikiwa tungeulizwa kuelezea kwa maneno mawili kwa nini hupaswi kuidharau Ubelgiji katika mashindano ya kimataifa, tutasema “Eden Hazard.” Wenzake wanaposema kosa kubwa la mchezaji ni kwamba yeye ni “mzuri sana,” unajua una mtu maalum mikononi mwako. Hazard alikuwa na wastani wa michezo zaidi ya 50 kwa msimu wakati wake pale Chelsea, bila kusahau mabao 16. Maadili yake ya kazi, kama vile kipaji chake, yalikosekana sana wakati alipoondoka kujiunga na Real Madrid mnamo mwaka 2019. Kwa mashabiki wa Blues.

 Je! Wewe ni shabiki wa Chelsea?

Chelsea ni klabu inayopambanua maoni. Wengine wanakosoa jinsi namna imepata mafanikio katika kipindi cha miaka 20 ikilinganishwa na njia za kitamaduni zaidi zilizotumiwa na klabu nyingine za Ligi Kuu. Hata hivyo, Roman Abramovich amefanya zaidi ya kutupa fedha kwenye klabu. Pia ameingiza shauku, miundombinu, tabia ya kushinda, na labda muhimu zaidi ya yote, matokeo yanayoonekana.

Chelsea ina nguzo ya mashabiki wa msingi ambao wamesubiri muda mrefu zaidi kuliko wengi kwa aina hii ya mafanikio. Na hebu tuwe wakweli, ni timu gani ambayo haingefurahi kufurahia bahati kama fursa hiyo ingepewa wao?

Share this:
Back To Top